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WAZIRI NCHEMBA AIPONGEZA OFISI YA WAKILI MKUU WA
SERIKALI KWA KUZIISHI NDOTO ZA MHE. RAIS MAGUFULI

Na Innocent P.M. Mungy

liyekuwa Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt.

Mwigulu Nchemba ameipongeza Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa kazi nzuri inayoendelea kuifanya
katika kusimamia kikamilifu mashauri mbalimbali
yanayofunguliwa dhidi ya Serikali ~ ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ndani na nje ya nchi.
Waziri Nchemba ametoa pongezi hizo mapema leo,
tarehe 04 Agosti 2020 wakati akizungumza na wajumbe
wa Menejimenti wa ofisi hiyo katika kikao kilichofanyika
katika ukumbi wa mikutano uliopo ndani ya viwanja vya
Amesema kuwa matokeo ya kuanzishwa kwa Ofisi
hiyo yameleta tija kwa Taifa kwani uwepo wa Ofisi hiyo
umesaidia kuokoa takribani shilingi Trioni 11.4 kiasi cha
fedha ambacho kingelipwa iwapo serikali ingeshindwa
katika mashauri hayo.
“Rais wetu Mhe. Magufuli aliona mbali ndio maana
aliamua kuanzisha Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, kwa
muda mfupi mmethibitisha umuhimu wa Ofisi hii kwa
kuokoa shilingi Trioni 11.4", amesema Mhe. Waziri.
Katika kuhakikisha maslahi ya watanzania yanalindwa
ipaswavyo Mhe. Waziri amewataka watumishi wa Ofisi
hiyo hususani mawakili kuhakikisha wanafanya kazi
kubwa ili kuhakikisha tunashinda kila vita ya uchumi
itakayopiganwa dhidi yetu.
“Vita vya kiuchumi havipiganwi hadharani, vita vya
kiuchumi vinapiganwa kisheria hivyo linapokuja suala la
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maslahi ya nchi tunaupande mmoja tu nao ni kuipigania
nchi yetu’, alisema Mhe. Nchemba.

Ameongeza kuwa kwa kutimiza majukumu yetu
ipasavyo kutaisaidia nchi yetu kuendelea kupiga hatua
za kimaendeleo kwa vile malengo aliyonayo Rais wetu
Mhe. John Pombe Magufuli ni kuhakikisha tunalinda
rasilimali za nchi yetu kwa nguvu zote. Hivyo hakikisheni
tunamsaidia kuokoa mali za watanzania, amesema

kuwa watanzania tunayo bahati ya kuwa na Rais
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mzalendo kuhu akibainisha ukweli kuwa moyo wa Rais wetu unawaza maisha
ya watanzania wakati wote ndio maana kila fedha inayookolewa na serikali
imekuwa ikielekezwa kwenye shughuli za maendeleo hatua iliyopelekea nchi
yetu kuingia katika uchumi wa kati kabla ya mwaka 2025.

Amesisitiza kuwa fedha ambazo zingelipwa huko, ndio fedha ambazo zinajenga
na kuboresha miundombinu ikiwemo barabara, vituo vya afya, shule na miradi
mikubwa ya reli ya kisasa pamoja na bwawa kubwa la kufua umeme katika
mto Rufiji.

Akizungumza wakati wa kumkaribisha Waziri huyo, Naibu Katibu Mkuu wa
wizara ya Katiba na Sheria Bw.Amoni Mpanju, ameipongeza Ofisi ya Wakili

Mkuu wa Serikali kwa kuendelea kutekeleza majukumu yake ipasavyo kwani Fedha ambazo
hatua hiyo imesaidia kuokoa kiasi kikubwa cha fedha ambacho kitasaidia nchi o o
kuwekeza katika miradi mikubwa ya maendeleo. Zlngellpwa
Naye Wakili Mkuu wa Serikali Bw. Gabriel Malata amemshukuru Mhe. Waziri .
kwa ziara hiyo ofisini hapo huku akiahidi kuendelea kutekeleza majukumu hUkO, nd|0
yake ipasavyo katika kuhakikisha ofisi hii inaendelea kusimamia na kuratibu
mashauri yote ipasavyo.
Akielezea mafanikio yaliyopatikana Bw. Malata amesema kuwa kupitia Ofisi ya fed ha ambazo
Wakili Mkuu wa Serikali imefanikiwa kushinda mashauri mbalimbali ikiwepo M M
mashauri yaliyofunguliwa katika nchi za Afrika Kusini na Kanada ambapo ZInajenga na
ilipelekea kuachiliwa kwa ndege za Shirika la Ndege la Tanzania zilizokuwa
zimeshikiliwa katika nchi hizo. ku boreSha
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ilianzishwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano o o
wa Tanzania Mhe. John Pombe Magufuli kwa tangazo la Serikali Na. 50 tarehe miu ndom b' nu
12 Februari, 2018 ikiwa na jukumu la kusimamia, kuendesha na kuratibu
mashauri yote ya Madai na Usuluhishi yanayofunguliwa dhidi ya Serikali ya
Tanzania ndani na nje ya nchi.
: J '*!‘!}!
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TOLEO LA

Na Dennfs J. Buyekwa

SERIKALI YAOKOA SHILINGI

Katika kuhakikisha inaokoa fedha za uendeshaji wa mashauri, Serikali
ya Tanzania imeahidi kuendelea kuwatumia Mawakili wake katika
kuendesha na kusimamia mashauri mbalimbali yanayoikabili nje na
ndani ya nchi.

Hayo yalizungumzwa na aliyekuwa Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Dkt.
Ally Possi alipokuwa akizungumzia hatua zilizochukuliwa na Serikali
katika shauri lililofunguliwa nchini Uholanzi na Kampuni ya Sunlodges
BVI na Sunlodges Tanzania (L.T.D).

Mkurugenzi wa Usuluhishi
Ndg. George N. Mandepo

BILIONI
KITANZANIA KWA KUTUMIA MAWAKILI WAKE

10 ZA

Katika Shauri hilo mlalamikaji
ambaye ni kampuni ya Sunlodges
BVI alikuwa akilalamikia hatua ya
Serikali kufuta hatimiliki ya ardhi
iliyokuwa inamilikiwa na mwekezaji
huyo baada vya kushindwa
kuiendeleza kwa shughuli za kilimo
ambazo zilikuwa zimeainishwa

kwenye hatimiliki ya shamba hilo.

Kufuatia hatua hiyo Serikali iliamua kuwatumia Mawakili hatua
iliyosaidia Serikali kuokoa kiasi kikubwa cha fedha ukilinganisha na
kiasi kilichokuwa kinatumiwa na Serikali awali wakati walipokuwa
wanatumia Mawakili binafsi.

Akizungumazia kiasi cha fedha kilichookolewa katika shauri hilo, Dkt.
Possi alisema, Serikali kupitia Mawakili wake wamefanikiwa kutumia
fedha kidogo ukiilinganisha na kiasi kikubwa cha fedha kilichokuwa
kikitumika miaka ya nyuma pale Serikali iilipokuwa ikiajiri Mawakili
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mbalimbali hususani wale wa nje
ya nchi.

Akiendelea kuzungumzia shauri
hilo Dkt. Possi alisema hii ni mara
ya kwanza kwa Serikali kutumia
mawakili wake badala ya mawakili
binafsi kutoka ndani na nje ya nchi
Dkt. Possi alisema kwa kutumia
Mawakili  wa ndani  Serikali
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imefanikiwa kuokoa fedha za kutosha kwani katika shauri hili pekee Serikali
imetumia kiasi cha fedha za kitanzania shilingi milioni 700 tofauti na hapo
awali ambapo serikali ilitumia mpaka Shilingi bilioni 10 za kitanzania.

“Zipo faida nyingi za kuwatumia mawakili wazawa, mathalani katika kesi hii
tumeweza kuokoa fedha nyingi ambazo sasa zitaenda kuelekezwa kwenye
mambo mengine ya kimaendeleo kwa manufaa ya wananchi” Alisema Dkt.
Possi.

Katika hatua nyingine Dkt. Possi aliahidi kuendelea kuwapatia mafunzo

mawakili hao yatakayosaidia kuwajengea uwezo katika mashauri ya
kimataifa, kitendo kitakacho wasaidia kuendelea kuiwakilisha vyema Serikali
katika Mashauri mbalimbali yanayoikabili ndani na nje ya nchi.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Usuluhishi Bw. George Mandepo kwa niaba
ya Mawakili wa Serikali aliipongeza Serikali kwa uamuzi huo wa kutumia
Mawakili wa Serikali sio tu itasaidia kuokoa kiasi kikubwa cha fedha bali
pia itasaidia Serikali katika masuala nyeti ikiwa ni pamoja na kutunza siri za
Serikali hasa katika yale mashauri yenye maslahi mapana kwa Taifa, lakini pia
itasaidia kuwapa uzoefu mawakili wa Serikali katika mashauri mbalimbali
hususani yake ya kimataifa.

Serikali ya Tanzania imeamua kuanza kutumia Mawakili wake katika
kuendesha mashauri mbalimbali ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono juhudi
za Serikali ya awamu ya tano chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. John Pombe
Magufuli katika kubana matumizi hatua itakayosaidia kuchochea kasi ya
maendeleo katika sekta nyingine kwa manufaa ya taifa kwa ujumla.
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picha,
Mawakili
wa
Serikali.
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ANGO WA MAHAKAM
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URU, HAKI, UDUGU,

USTAWI WA WANANCHI

Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, akiongea na wananchi alipohudhuria katika kilele
cha Maadhimisho ya wiki ya Sheria na miaka 100 ya Mahakama ya Tanzania wa kwanza kulia
ni Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma, Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu
ya Mhe. Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi Pamoja na aliyekuwa Waziri wa Katiba na Sheria Mhe.
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba. Kilele cha Maadhisho hayo kilifanyika katika Viwanja vya
Chinangali Vilivyopo Jijini Dodoma.

Aliyekuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Mkuungano wa Tanzania ambae sasa ni Rais wa Jam-
huri ya Mkuungano wa Tanzania Mhe.Samia Suluhu Hassan katikati, akizindua miongozo na kanuni
mbalimbali za uendeshaji wa Shughuli za Mahakama kuashiria kufunguliwa kwa mwaka mpya wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania. Uzinduzi huo ulifanyika wakati wa Maadhimisho ya wiki ya Sheria na miaka
100 ya Mahakama ya Tanzania katika viwanja vya Nyerere square vilivyopo katikati ya jiji la Dodoma.
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Watumishi  kuto-
ka Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali
wakiwa wameshika
Bango la ofisi hiyo
tayari kwa kuanza
matembezi ya Kilo-
mita tano, kuelekea
ufunguzi wa Wiki
ya Sheria na Miaka
100 ya Mahakama
ya Tanzania yaliyo-
fanyika katika vi-
wanja vya Chinan-
gali vilivyopo Jijini
Dodoma

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Geofrey Mizengo Pinda akisaini kitabu cha wa-
geni mara baada ya kutembelea banda la Wakili Mkuu wa Serikali katika Maadhimisho
ya Wiki ya Sheria na Miaka 100 ya Mahakama ya Tanzania. Maadhimisho hayo yalifanyi-
ka katika viwanja vya Nyerere square vilivyopo katikati ya Jijina la Dodoma.

MAADHIMISHO YA WIKI YA SHERIA

TOLEO LA
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Na Dennis J. Buyekwa

TOLEO LA

Kﬁendo cha Kampuni vya
cacia, kusitisha usikilizwaji

wa mgogoro wa muda mrefu
kati ya Serikali ya Tanzania na
Kampuni mbili za Madini za
Pangea Minerals Limited na
Bulyanhulu Gold Mining Ltd
za hapa Tanzania kinahesabika
kuwa ni hatua ya Kampuni hiyo
kusalimu amri katika mgogoro
huo mkubwa.

Mnamo tarehe 19 Julai 2019,
Kampuni ya Acacia Mining
plc - ambayo imeorodheshwa
kwenye soko la hisa la London,
Uingereza, iliomba kusitishwa
kwa shauri lillopangwa
kusikilizwa kuanzia tarehe 22
Julai, 2019 katika Mahakama
ya Usuluhishi wa Migogoro
ya Kimataifa ya London (LCIA)
ambapo upande wa Tanzania
ulikuwa umejiandaa vyema
kupitia Mawakili wake wa
Serikali kutetea kesi hiyo.
Kampuni ya Acacia, pamoja
na kutosajiliwa Tanzania, kwa
muda mrefu imekuwa ikidai
kuzimiliki  kampuni mbili za
uchimbaji madini za Pangea
Minerals Limited na Bulyanhulu
Gold Mining Limited. Acacia
ilizishawishi  kampuni  hizo
zifungue mgogoro wa
usuluhishi dhidi ya Serikali ya
Tanzania katika Mahakama
ya Kimataifa ya Usuluhishi wa
Migogoro nchini Uingereza.
Mnamo mwezi Machi 2017,
Serikali ya Tanzania iliamua

kupiga marufuku usafirishaji wa
makinikia ya madini kwenda nje
ya nchi. Marufuku hiyo ililenga
kuchochea uongezaji thamani
na uwazi katika mnyororo wa
thamani katika sekta ya madini
nchini Tanzania. Katika hatua
hii, makontena 277 ya madini
ya kampuni za Pangea Minerals
Limited na Bulyanhulu Gold
Mining Limited yalishikiliwa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) kutokana udanganyifu
wa Kampuni hizo.

Kutokana na hatua
zilizochukuliwa na  Serikali
kuzuia makontena Bandarini,
kampuni hizo za Pangea
Minerals Limited na Bulyanhulu
Gold Mining Limited zilifungua
mashauri kupinga uamuzi wa
TRA wa kuzuia usafirishaji wa
makinikia nje ya nchi.

Aidha, Julai, 2017, Acacia
walifungua  mgogoro  wa
Kimataifa katika Mahakama ya
Usuluhishi wa Migogoro ya Kodi
(TRAB) na LCIA wakilalamikia
Serikali ya Tanzania kuwa
imevunjwa Mikataba ya
Uchimbaji Madini (MDAs).
Hatahivyo,mambohayakuindea
vizuri Acacia ambapo mnamo
tarehe 22 Februari 2019 shauri
lililofunguliwa na Kampuni yake
ya Bulyanhulu Gold Mining
Limited lilitupiliwa mbali na
Bodi ya Rufaa za Kodi (TRAB)
hapa nchini. Bodi ya Rufaa
ilikubaliana na hoja za upande
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ACACIA YAKIRI KUWA KESI WALIYOFUNGUA DHIDI YA SERIKALI NI
MWIBA KWAO: WAIONA BARRICK NI MKOMBOZI KWA KUINUNUA

wa Serikali kuwa marufuku ya
kusafirisha makinikia nje ya nchi
haya kuwa sahihi kwa mujibu
wa Sheria za Kodi za Tanzania.
Baada ya maamuzi ya TRAB,
ambayo hayakuiridhisha
Acacia, kampuni hiyo ilibakiwa
na njia moja tu ya kutatua
mgogoro huo, ambayo ni
kupitia Mahakama ya Kimataifa
nchini Uingereza.

Kwa wupande wa Serikali,
kesi iliyofunguliwa kwenye
Mahakama ya Kimataifa ya
Migogoro ilisimamiwa  na
kuendeshwa na Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali. Hata hivyo,
kabla ya kesi hiyo kuanza
kusikilizwasikuyatarehe 22 Julai
2019, Mawakili wa Makapuni ya
Acacia waliitaarifu Serikali ya
Tanzania kusudio la kusitisha
usikilizwaji wa kesi hiyo ili
kuruhusu kampuni ya Barrick
Gold Corporation kukamilisha
majadiliano yanayoendelea kati
yake na Serikali ya Tanzania.
Hata hivyo, kupitia taarifa
iliyotolewa na Mtendaji Mkuu
wa Acacia Bw. Peter Geleta
mnamo tarehe 19 Julai 2019,
imethibitika pasipo shaka kuwa
kampuni hiyo ilikuwa imeomba
kusitishwa  kusikilizwa  kwa
shauri hili ili kuipa nafasi
kampuni ya Barrick kukamilisha
ununuzi wa hisa zote za Acacia
zilizokuwa  zinamilikiwa na
wanahisa wadogo. Maelezo
hayo yanathibitisha wazi kuwa,
Acacia hawakuwa na uwezo
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wa kushinda kesi hiyo na ndio maana wakakubaliana kirahisi na
kampuniya Barrick kununuliwa baada ya mvutano wa muda mrefu.
Ujumbe ulioandikwa na Peter Geleta ambao umelengwa kwa
wafanyakazi wa Acacia, umewasihi wafanyakazi kuwa watulivu ili
kusubiri kukamilika kwa majadiliano kati ya Kampuni ya Barrick na
Tanzania ambapo Mtendaji Mkuu huyo wa Acacia ameeleza wazi
kuwa itatoa nafuu kwa hali ya sasa ya Kampuni na wafanyakazi na ACACIA

kumaliza kabisa mgogoro wa kikodi uliokuwepo.
[takumbukwa kuwa, Acacia waliwahi kutoa tamko kuwa

hawatambui majadiliano yanayoendelea kati ya Kampuniya Barrick WA I O NA

na Tanzania. Kitendo cha sasa cha Acacia kukubali kununuliwa

na kuruhusu Barrick kuendelea na mazungumzo na Tanzania

kinathibitisha dhahiri kuwa, madai ya Acacia dhidi ya Serikali ya

Tanzania hayakuwa na msingi wowote. BARRICK N I
Kwa Acacia kuridhia kuwa kesi iliyopo Mahakamani isitishwe

ni moja ya uthibitisho kuwa utaratibu uliotumika na Tanzania

kushughulikia ubadhirifu katika Sekta ya Madini nchini ulikuwa na M KOM BOZI
manufaa kwa Taifa.

Kukamilika kwa mauziano ya hisa kunatoa nafasi kwa Serikali ya KWA

Tanzania kufikia muafaka na kampuni ya Barrick, na hivyo kuleta

mwanzo mpya katika sekta ya madini nchini Tanzania ambapo
kimsingi utaiwezesha Tanzania ambayo awali haikuwa mwanahisa KU I N U N UA
katika Mikataba ya Madini (MDA) kuwa mmoja wa wanahisa
kwenye Kampuni ya pamoja itakayoanzishwa kwa ubia.

Aidha, hatua hiyo itawezesha Serikali kuweza kusimamia kwa
uthabitifaida inayotokana na madini hapa nchinitofautiilivyokuwa
awali.

Mawakili wa Serikali wakiwa kwenye majadiliano muda
mchache kabla ya kuanza kusikilizwa kwa shauri
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SERIKALI YASHINDA KESI YA RUFAA YA KUFUTWA KWA
KIFUNGU CHA 148 (5) CHA SHERIA YA MWENENDO WA
MASHAURI YA JINAI

Na Innocent P.M. Mungy

Mission Statem:
nauct civil litigat

Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es salaam, Wakili Mkuu wa Serikali
Bwana Gabriel Pascal Malata.

Serikali imeshinda kesi ya rufaa
ya kufutwa kwa kifungu cha
148 (5) cha Sheria ya Mwenendo
wa Mashauri ya Jinai Sura ya 20
ya Sheria za Tanzania inayozuia
dhamana kwa makosa makubwa.
Kifungu hicho kinazuia dhamana
kwa makosa ya jinai yakiwemo ya
utakatishaji fedha haramu, mauaji,
uhaini, unyang’anyi wa kutumia
silaha na usafirishaji haramu wa
binadamu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es salaam, Wakili
Mkuu wa Serikali Bwana Gabriel
Malata, amesema kuwa Mahakama
ya Rufaa mnamo tarehe 5 Agosti
2020, imekubaliana na rufaa ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
kupitia Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ambayo ilikuwa ikipinga
maamuzi ya Mahakama Kuu
yaliyotolewa na jopo la majaji
watatu kwa kutamka ya kuwa
kifungu cha 148 (5) cha Mwenendo
wa Mashauri ya Jinai kinakinzana
na matakwa ya Sura ya 13 (6) (b)
na 15 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka

TOLEO LA

1977 kama ilivyorekebishwa.

Hukumu  hiyo ilitolewa na
Mahakama Kuu katika kesi namba
29 ya 2019 iliyofunguliwa na wakili
wa kujitegemea Bwana Dickson
Paulo Sanga dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali. Katika kesi hiyo
Bwana Sanga alitaka Mahakama
Kuu kufuta kifungu cha 148 (5)
kwa kuwa kinakinzana na Sura ya
20 ya Sheria za Tanzania ambapo
mahakama Kuu iliridhia maombi
yake.

“Katika rufaa iliyokatwa na Serikali
ilipinga maamuzi ya Mahakama
Kuu. Mahakama ya Rufaa ambayo
iliketi tarehe 6 Julai 2020, pamoja
na mambo mengine ilisikiliza hoja
za Serikali, kwamba Kifungu cha
148 (5) cha Sheria ya Mwenendo
wa Mashauri ya Jinai, Sura ya 20
ya Sheria za Tanzania haikinzani
na Ibara ya 13 (6) na 15 (1) (2) za
Katiba ya Jamhuriya Muungano wa
Tanzania” alisema Bwana Malata.

“Serikaliilieleza kuwa kifungu hicho
cha Sheria kinalenga kutekeleza
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Ibara ya 13 (3) inayofafanua juu ya
misingi ya haki, uhuru na wajibu
wa mtu na kwamba haki, uhuru
na wajibu unatekelezwa kwa
kuzingatia Sheria zingine za nchi
na haki, uhuru na haki ya watu
wengine”.

Amesema kwa kuzingatia hayo,
Mahakama ya Rufaa imefuta
hukumu ya Mahakama Kuu na
kueleza kuwa Kifungu cha 148
(5) (a) (i), (ii), (iii), (b), (c), (d) na (e)
Sheria ya Mwenendo wa Jinai
Sura ya 20 ya Sheria za Tanzania
hakikinzani na Ibara ya 13 (3) na
15(1) na (2) ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania badala
yake kinalenga katika kuwezesha
utekelezaji mzuri wa Ibara ya 30
(2) inayolenga katika kuhakiksha
kwamba haki na uhuru wa watu
wengine au maslahi ya umma
haviathiriwi na matumizi mabaya
ya uhuru na haki za watu binafsi na
pia kuhakikisha ulinzi, usalama wa
jamii, amani katika jamii, maadili ya
jamii, afya ya jamii na utekelezaji
mzuri wa mipango ya maendeleo
ya jamii.
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SERIKALI YAMGALAGAZA TUNDU LISSU

MAHAKAMANI

Na Innocent P.M. Mungy

ahakama kuu ya Tanzania

kanda ya Dar es Salaam
imetupilia  mbali maombi ya
aliyekuwa Mbunge wa jimbo
la Singida Mashariki kwa tiketi
ya Chama cha Maendelo na
Demokrasia (CHADEMA) Mhe.
Tundu Lissu.
Katika maombi hayo namba 42 ya
mwaka 2019, mlalamikaji alikuwa
akiomba ridhaa Mahakama Kuu ili
imruhusu kukata rufaa kwa lengo
la kupinga uamuzi wa kuvuliwa
ubunge baada ya kukiuka Kanuni
za kudumu za Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa
kutokuhudhuria mfululizo vikao
zaidi ya vitatu vya Bunge hilo bila
taarifa.
Baada ya kuwasilisha maombi
hayo Mawakili wa Serikali kupitia
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali T _
wakiongozwa na  Mkurugenzi ! . ——
Msaidizi wa Idara ya Madai
anayeshughulikia Katiba, Uchaguzi
na Haki za Binadamu Bi. Alecia Mbuya walipinga vikali ombi hilo kwa kuwasilisha hoja zenye mashiko
zilizopelekea Jaji aliyekuwa akisikiliza shauri hilo kukubaliana hoja hizo.
Wakiwasilisha hoja hizo Mawakili wa Serikali waliieleza Mahakama Kuu ya Tanzania kuwa madai ya Mhe.
Lissu ni batili na hivyo hayastahili kusikilizwa kwa vile yanakinzana na kifungu 5(2) cha sheria ya Rufani kama
ilivyorekebishwa na sheria ya marekebisho ya sheria Na.25 ya mwaka 2002.
Aidha Mawakili wa Serikali waliieleza Mahakama kuwa upande wa mlalamikaji haukuwa na haki kisheria
kupinga uamzi uliotolewa na Mhe. Jaji Matupa wa kumnyima ridhaa ya kufungua shauri la mapitio ya kiutawala
uamuzi halali ambao uliishia kwa Mhe. Lissu kupoteza ubunge wake.
Mawakili wa Serikali waliendelea kuieleza Mahakama hiyo kuwa haikuwa sahihi kupinga maamuzi ya Jaji
Matupa kwa njia ya Rufaa kwa kuwa maamuzi hayo hayakumaliza shauri hilo kama ilivyopaswa kuwa kisheria
kwa kuwa shauri hilo liliishia katika mapingamizi ya awali.
Mawakili wa Serikali waliendelea kuieleza Mahakama kuwa katika kesi mbalimbali Mahakama ilishaamua kuwa
haiwezi kutoa ridhaa ya kukata Rufaa katika shauri ambalo limeishia njiani kama hili hivyo iliamua kulitupilia
mbali kwa kuwa maombi haya hayakukidhi vigezo vya kisheria.
Baada ya kusikiliza kwa makini maelezo kutoka pande zote mbili, Jaji aliyekuwa akisikiliza shauri hilo Mhe. Yose
Mlyambina alikubaliana na hoja zilizotolewa na mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
kwa kuzingatia ukweli kuwa maombi hayo hayakukidhi vigezo vya kisheria.
Katika shauri hilo upande wa Serikali uliongozwa na Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Madai anayeshughulikia
Katiba, Uchaguzi na Haki za Binadamu, Wakili wa Serikali Mkuu Bi. Alecia Mbuya na Wakili wa Serikali Bw. Erigh
Rumisha wakati upande wa mlalamikaji uliongonzwa na Wakili wa kujitegemea Bw. Peter Kibatala.

‘ ‘ ACACIA WAIONA BARRICK'NI" 10
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MAWAKILI WA SERIKALI WATAKIWA KUSIMAMIA

MASHAURI KWA KUFUATA SHERIA, KANUNI NA

MIONGOZO

Na Dennis J. Buyekwa

Picha ya pamoja katika ufunguzi wa mafunzo kwa mawakili wa serikali.

awakiliwaSerikaliwametakiwa

kufuata sheria, kanuni na
miongozo wakati wa kusimamia na
kuratibu mashauri yote ya Madai,
Usuluhishi, Katiba pamoja na Haki
za Binadamu yatakayofunguliwa
dhidi ya Serikali katika Mahakama
mbalimbali ndani na nje ya nchi.
Wito huo umetolewa mapema leo
na Bw. Amon Mpanju ambaye ni
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Katiba na Sheria wakati akifungua
mafunzo ya siku tatu kwa mawakili
wa serikali kwa ajili ya kusimamia
Mashauri  yote ya  Madai,
Usuluhisi na Haki za Binadamu
yanayofunguliwa dhidi ya serikali.

“Niwasihi mhakikishe kuwa
mnatumia mafunzo haya
kujiandaa  ipasavyo  kushiriki

kwenye mashauri yatakayojitokeza
ili kuhakikisha tunayamaliza kwa
muda na kwa ufanisi wa haliya juu,’
alisema Bw. Mpanju.

Bw. Mpanju amewasihi mawakili
hao kutumia nafasi hii muhimu
waliyoipata kujifunza kwa bidii na
kuwa tayari kuiwakilisha vyema
Serikali katika mashauri ya Madai,
Usuluhishi na Haki za Binadamu

TOLEO LA

wakati wowote mtakapohitajika
kufanya hivyo.

“ni matarajio yangu mtafuatilia
kwa makini mafunzo haya na kuwa
na weledi mzuri wa kusimamia
mashauri yatakayojitokeza kwa
ufanisi  mkubwa,” alisema Bw.

Mpaniju.

Akizungumza kuhusu wakufunzi
watakaotoa mafunzo hayo Bw.
Mpanju alisema kuwa Wakufunzi

-JARIDA ~ WAKILI MKUU

hawa watakaotoa mafunzo haya
ni wabobezi wa masuala ya Madai
na Usuluhishi hivyo mkiwafuatilia
kwa makini, mtapata stadi nzuri
za kukabiliana na mashauri yote
yanayoyatarajia kufunguliwa
katika mahakama mbalimbali.

Naibu Katibu Mkuu aliendelea
kuwasisitiza mawakili hao kufuata
maelekezo ya wakufunzi hao ili
kuhakikisha wanamaliza mafunzo
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hayo wakiwa na weledi wa kutosha kufanya kazi zao
kwa umakini hatua itakayosaidia kuleta mafanikio
makubwa wakati wa uendeshaji wa mashauri hayo
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha mashauri hayo
yanamalizika kwa wakati.

Akizitaja baadhi ya sheria na kanuni mbalimbali
zinazosimamia mashauri hayo Bw. Mpanju alizitaja
sheria hizo kuwa ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano
Tanzania,1977; pamoja na Sheria ya mwenendo wa
madai sura ya ya 33 kama ilivyofanyiwa marejeo
mwaka 2019.

Kiongozi huyo pia amewashuru watoa maada
katika mafunzo hayo ambao ni Majaji wastaafu wa
Mahakama ya Tanzania ambao Mhe. Jaji Mstaafu
Dkt. Fauz Twaib pamoja na Mhe. Jaji Makaramba kwa
uwezo wao mkubwa wa kisheria pamoja na kuwapa
mafunzo Mawakili wa Serikali watakaoshughulikia
mashauri yote yanayotarajiwa kufunguliwa dhidi ya
Serikali.
AkiwashukuruwatoamaadahaoBw.Mpanjuemesema
nawashukuru sana wote kwa kupanga na kupata
nafasi ya kutoa mafunzo haya muhimu kwa Mawakili
wetu, hatua hii itatusaidia kurahisisha shughuli zetu
za kuendesha mashauri wawapo Mahakamani.

Aidha Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na
Sheria ameishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kuwezesha mafunzo haya yenye
lengo la kuwajengea uwezo mawakili wa serikali ili
waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi.

Naye Wakili Mkuu wa Serikali Ndg. Gabriel Malata
akizungumza

wakati wa kumkaribisha mgeni
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rasmi amesema ili kuhakikisha majukumu hayo
yanatekelezwa kwa weledi, Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali inalo jukumu la kuwajengea uwezo Mawakili
wa Serikali kwenye maeneo ya mashauri ya Madai
na usuluhishi ili waweze kuiwakilisha vyema Serikali
ndani na nje ya nchi.

Wakili Mkuu wa Serikali ameongeza kuwa ni matarajio
yake kuona kuwa Mawakili wa Serikali waliohudhuria
mafunzo hayo watakua wamepata mafunzo
yatakayowawezesha kuwa na uelewa wa kesi zote za
Madai, Usuluhishi, Katiba na Haki za Binadamu kwa
ujumla.

Ameongeza kuwa mafunzo hayo vyatasaidia
kuwajengea uwezo mawakili hao hatua itakayosaidia
kuwaongezea uelewa kuhusu namna bora ya kuandaa
nyaraka za Mahakamani, kuelewa wa taratibu zote
zinazotumika Mahakamani katika uendeshaji wa kesi
mbalimbali, kuelewa ushahidi wa kielektroniki na
taratibu zake katika kesi mbalimbali na majukumu ya
Mawakili wa Serikali katika kusimamia mashauri hayo.
Ndg. Malata ameishukuru Serikali kwa kufanikisha
mafunzo hayo huku akiendelea kuahidi kuwa ofisi
yake itaendelea kufanya kazi kwa weledi wa haliya juu
ili iweze kuendelea kuokoa fedha ambazo zinaweza
kupotea ikiwa mashauri hayo hayatasimamiwa
ipasavyo.

Mafunzo hayo ya siku tatu yanafanyika Jijini Dodoma
katika ukumbi wa mikutano wa Kambarage - Hazina,
unahusisha Mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Tamisemi
pamoja na Mawakili kutoka katika Wizara mbalimbali
za Serikali.

- waKILI
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PROF. MCHOME AHIMIZA UWAZI NA USHIRIKISH-
WAJI KATIKA UTENDAJI OFISI YA WAKILI MKUU WA

SERIKALI

Na Dennis J. Buyekwa

atibu Mkuu Wizara ya “mfuate maadili ya kazi yenu watumishi katika ngazi zote”
Katiba na sheria Prof. maadili yanakusaidia katika amesema.
Sifuni Mchome amewataka kutekeleza majukumu  yako

watumishi wa ofisi ya wakili
Mkuu wa Serikali kuzingatia
ushirikishwaji katika ngazi zote

kikamilifu, sekta yenu ni Amesema katika majukumu
muhimu sheria ikisimama na Kao wafanye kazi wakilenga
hata nchi itatulia” amesema kupata matokeo  chanya

sambamba na kufanya kazi Prof. Mchome. katika kutafuta ushindi katika
kwa uwazi, huku wakifuata Amesema  mabaraza ya kesi mbalimbali ambazo
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Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria Prof. Sifuni Mchome akiwa katika
picha ya pamoja na wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
T T, i lililofanyi : >

miiko ya kazi yao.

Prof. mchome ameyasema
hayo leo April 9,2021 jijini
Dodoma wakati akifungua

Kikao cha pili cha Baraza la
wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kilichofanyika
Leo April 9,2021 jijini Dodoma
amesema kuwa kutokana na
unyeti wa ofisi hiyo inahitajika
kila mtumishi kufanya kazi
wa weredi huku wakilenga
kutafuta matokeo.

TOLEO LA

wafanyakazi ni  muhimu
sana katika maeneo ya kazi
kwa sababu huko ndiko
ushirikishwaji utafanyika ni
muhimu kila taasisi iwe na
mabaraza hayo ambayo yapo
kwa mujibu wa sheria.

“Serikali itahakikisha taasisi
zake zote zinatekeleza takwa hili
la sheria la kuwa na mabaraza
ya wafanyakazi huku ndiko
kutafanyika ushirikishwaji
katika mambo mbalimbali kwa

-JARIDA ~ WAKILI MKUU

wanazisimamia katika ofisi
zao zilizopo katika maeneo
mbalimbali hapa nchini.

Amewataka kujenga utaratibu
wa kufanya tathmini za
mara kwa mara katika kazi
wanazozifanya ili  kuona
namna ya kuboresha kazi zao
kwani bila tathmini hawawezi
kupata kile walichokusudia
katika sekta ya sheria hapa
nchini.
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Ameongeza kuwa “mkasikilize kero za
wananchi tunakofanya ziara huko mikoani
malalamiko ni mengi, naamini huko mnaofisi
zenu mkashughulikie hayo malalamiko ni
mengi sana” amesema.

Aidha amewataka wataalamu hao kwendana
na kasi ya sasa na sio kufanyakazi kwa mazoea
kwani kwa sasa nchiimeingia katika uchumi wa
kati hivyo nao wabadilishe namna ya ufanyaji
kazi ili kuendana na kasi ya uchumi wa kati ili
kama nchi kupata mafanikio zaidi.

Awali Wakili Mkuu wa Serikali ambaye pia ni
mwenyekiti wa baraza hilo bw. Gabriel Malata
amesema kikao hicho ni cha pili kwa mwaka
wa fedha 2020 -2021, ambao wanakutana kwa
ajili ya kujadili mambo mbalimbali yanayohusu
ofisi hiyo.

Pia amebainisha kuwa ofisi ya wakili Mkuu wa
Serikali ilianzishwa Feb, 12, 2018 na aliyekuwa
Raiswaawamuyatano hayat| Dkt John Magufuli
na kupewa jukumu la kuendesha, kuratibu, na
kusimamia mashauri mbalimbali yanayohusu
Serikali na taasisi zake.

Amesema katika kipindi cha mwezi julai 2020,
hadi Feb, 2021 ofisi hiyo imeshughulikia jumla
ya mashauri 3715, kati ya hayo mashauri ya
madai ni 3625 na 90 ni ya usuluhishi, jumla ya
mashauri 451 kati ya 3715 yaliendeshwa na

kumalizika.

Kati ya mashauri hayo 422 ni ya madai ambayo
yanajumuisha mashauri 418 ya madai ya ndani
ya nchi yakiwamo 13 ya uchaguzi na mashauri
manne (4) ya madai ya nje ya nchi, na kukamilika
kwa mashauri hayo kumepelekea kuokoa zaidi
ya shilingi bilioni 643.7, ambazo zingelipwa na
serikali kama ingeshindwa.

Aidha amesema ofisi hiyo inakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo ya kukosa
muundo wa uendeshaji wa ofisi hiyo ambapo
kwa sasa wanatumia muundo wa ofisi ya
mwanasheria mkuu wa serikali.

Baadhi ya Wajumbe wa Baraza waliohudhuria kikao cha Baraza
la Wafanyakazi wakifuatilia mijadala mbalimbali iliyojadiliwa ka-
tika kikao hicho kama wanavyoonekana kwenye picha

Wakili Mkuu wa Serikali Ndg. Gabriel Malata akizungumza wakati wa kikao cha Baraza la Wafa-
nyakazi la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kilichofanyika jijini Dodoma hivi karibuni. Waliokaa
kushoto kwake ni Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria Prof. Sifuni Mchome pamoja na
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Boniphace N. Luhende.
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Mama Samia: Nitaboresha Maslahi ya Watumishi

Na Dennis J. Buyekwa

fisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS), leo tarehe 1/5/2021 imeungana na wananchi duniani kote. katika
kusherehekea Sikukuu ya wafanyakazi duniani ambayo imefanyika kitaifa Jijini Mwanza yakiwa na kauli
mbiu inayosema, “Maslahi Bora, Mishahara Juu Kazi iendelee!!

Akizungumza wakati wa sherehe hizo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Mama Samia
Suluhu Hassan, ambaye ndiye alikuwa mgeni rasimi amewashukuru wafanyakazi nchini kwa kazi kubwa
wanayoifanya huku akiwasihi kuendelea na moyo huo wa kufanya kazi kwa lengo la kuhakikisha wanailetea
nchi maendeleo.

Akizungumza kuhusu kuboresha maslahi ya watumishi Mhe.Mama Samia Suluhu Hassani amesema,
anatambua mchango na changamoto wanazopitia watumishi huku akiahidi kutatua changamoto hizo
ikiwa ni Pamoja na kuboresha maslahi kwa watumishi wa kada zote kwa lengo la kuwaongezea motisha
watumishi.

Wakizungumza mara baada ya sherehe hizo watumishi walioshiriki sherehe hizo, waliishukuru Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa kuwaruhusu kushiriki maadhimisho hayo kwani inawasaidia kutengeneza mahusiano
mazuri na watumishi wenzao kutoka taasisi nyingine ikiwa ni Pamoja na kubadilishana ujuzi wa namna
wanavyotekelza majukumu yao ya kila siku.

Ofisi yaWakili Mkuu wa Serikali, imefanikiwa kushirirki sherehe hizo kikamilifu kupitia Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali na Afya Tanzania (TUGHE), ambapo watumishi waliohudhuria sherehe hizo walifanikiwa kupita
kwa maandamano mbele ya Mhe. Rais huku wakiwa na mabango yenye kauli mbiu ya sherehe hizo ikiwa ni
ishara ya kuonyesha kuwa wako Pamoja naye katika jukumu zima la kuletea nchi maendeleo.

Siku ya Mei Mosi Duniani ilianzishwa Karne ya 19 nchini Marekani, kutokana na mgomo mkubwa wa wafanya
kazi uliotokea nchini Marekani mwaka 1827 wakidai mabadiliko ya muda wa kufanya kazi, na baada ya hapo
imekuwa ikiadhimishwa kila mwaka duniani kote.
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PROF. KILANGI ATAKA MAWAKILI NCHINI KUJINOA KILA UCHAO

Na Dennis J. Buyekwa

awakili wa Serikali nchini wametakiwa

kuendelea kujielimisha kila siku kutokana na
kukua kwa taaluma ya Sheria ili kuongeza ufanisi
kwenye utekelezaji wa majukumu yao, hatua
itakayo wasaidia kutekeleza majukumu yao kwa
ufanisi Zaidi.
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali wakati akifungua
mafunzo ya siku nne yenye lengo la kuwajengea
uwezo Mawakili wa serikali kwenye uendeshaji wa
mashauri ya madai na usuluhishi yaliyoandaliwa na
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.
Profesa.Kilangi amesema kuwa mafunzo hayo
ni muhimu na yatasaidia kuwanoa Mawakili
hao ili kuendana na mabadiliko ya taaluma ya
Sheria ambayo yamekuwa yanatokea kila siku
ulimwenguni kote.
“Mafunzo haya ni kwa ajili ya kuwaongezea ujuzi
na weledi katika utekelezaji wa majukumu yenu na
kuboresha mahusiano jambo ambalo ni muhimu
katika utendaji kazi, mada muhimu zitagusiwa ni
Pamoja na weledi katika uendeshaji wa mashauri
ya madai,”amesema Profesa.Kilangi.
Profesa.Kilangi amesisitiza kuwa mada hizo ni
muhimu kwao katika uendeshaji wa mashauri
ya serikali kwani kupitia maada hizo mawakili
watakuwa kwenye nafasi nzuri ya kuweza
kukabiliana na shauri lolote litakalofunguliwa dhidi
ya serikali ndani na nje ya nchi.

TOLEO LA -JARIDA ~ WAKILI MKUU

“Lazima muwe na ujuzi wa kusimamia na
kuendesha mashauri haya kwa weledi ndani na
nje ya nchi inaweza kuwa kwenye Mahakama za
Kimataifa au Mabaraza ya kimataifa,” amesema
Prof.Kilangi

Pia ameitaka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
kushirikiana na Taasisi mbalimbali katika kutatua
Changa moto mbalimbali zinazoikabili ofisi hiyo
ikiwemo uhaba wa mawakili wa Serikali hatua
itakayoiongezea ufanisi ofisi hiyo muhimu.

Kwa upande wake Wakili Mkuu wa Serikali, Ndg.
Gabriel Malata ,amesema ofisi hiyo ilipewa jukumu
la kuendesha madai ya kesi ndani na nje ya nchina
kupitia mafunzo hayo yanaenda kuwaweka katika
mtazamo mmoja wa uendeshaji wa mashauri kwa
niaba ya Serikali na Taasisi zake huku akibainisha
mafanikio na changamoto mbalimbali.

Ndg. Malata amesema kuwa ndani ya miaka mitatu
Ofisi yake imeokoa zaidi ya Sh.Trilioni 12 katika
mashauri ya madai yaliyokuwa yamefunguliwa
dhidi ya serikali.

Amesema kuwa ofisi hiyo ilianza kutekeleza
majukumu yake mwaka 2018 na kwa kipindi hicho
mafanikio mbalimbali yamepatikana ambapo kwa
mwaka wa fedha 2019/20 ofisi hiyo ilifanikiwa
kuokoa fedha ambazo zinatokana na mashauri
yaliyofunguliwa dhidi ya serikali na taasisi zake
kiasi cha Shilingi takribani Trilioni 11.4.

Ofisi ya Wakili Mkuu pia ilifanikiwa kuendesha
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mashauri mbalimbali ambayo hayahusishi fedha
na kufanikiwa kurejesha mali mbalimbali za
serikali ikiwamo mashamba 106 pamoja na Hoteli
iliyokuwa imetwaliwa kinyemela na watu wenye
nia mbaya dhidi ya serikali.

Akielezea  changamoto zinazoikabili Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali Ndg. Malata amezitaja
changamoto hizo kuwa ni uhaba wa mawakili
ambapo mpaka sasa ofisi hiyo inao mawakili 88 tu
huku mahitaji halisi ya Mawakili ikiwa ni Mawakili
308, uhaba wa watumishi kutoka kada nyingine
pamoja na vitendea kazi mbalimbali ikiwemo
magari kwa ajili ya kupeka Mawakili Mahakamani
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WAZIRI KABUDI: T FA KWA OFISI YA WAKILI
MKUU WA SERIKALI

Na Dennis J. Buyekwa

aziri wa Katiba na Sheria,Profesa Paramagamba Kabudi ametoa wito kwa mawakili wa serikali ambao
wamekuwa wakisimamia mashauri mbalimbali ya serikali kutoa taarifa kwa Ofisi ya wakili mkuu wa
serikali na siyo kusubiri hadi mambo yawe magumu.
watumishi wa Ofisi ya Wakali mkuu wa serikali ambapo amesema Mawakili wote wa Mashirika ya umma
lazima wawajibike kwa Wakili Mkuu wa Serikali.
“Mawakili wote wa mashirika ya umma lazima wawajibike kwa Wakili mkuu wa serikali na kesi zote lazima
waripoti kwa Wakili mkuu siyo kusubiri hadi mambo yanapokuwa magumu ndiyo wanaripoti” amesema Prof.
Kabudi.
Aidha,Waziri Kabudi amesema kuwa ipo haja ya kuimarishwa kwa Ofisi ya Wakili mkuu wa serikali ili
kusaidia kusimamia mashauri yote yanayoikabili serikali ndani na nje ya nchi hatua itakayosaidia serikali
kupata haki zake kwa wakati.
Prof. Kabundi amesema kuwa kwa kufanya hivyo itasaidia kuiondolea mzigo Serikali wa gharama kubwa
ya fedha ambayo imekuwa ikitumia kwa ajili ya kulipa mawakili hasa wale wa nje ya nchi na badala yake
fedha hiyo ielekezwe kwenye miradi mbalimbali ya maendeleo.
Kiongozi huyo ameongeza kuwa ipo haja ya serikali kuwa na taasisi ya mafunzo ya mawakili wa Ofisi
ya serikali ambayo itatumika kutoa mafunzo ya mara kwa mara ili kuimarisha utendaji kazi wao kwa
kuwa mawakili wanapaswa kujielimisha muda wote ili waweze kuwa tayari kukabiriana na shauri lolote
litakalojitokeza wakati wote.
Amesema hali hiyo italisaidia taifa kuondokana na matumizi makubwa ya fedha kwa ajili ya kulipa
mawakaili wa nje pale taifa linapofunguliwa mashauri mbalimbali nje ya nchi, alieleza kuwa badala ya fedha
zilizotengwa kwa ajili ya kuwaletea wananchi maendeleo baadala yake fedha hizo zimekuwa zikitumika
kwa ajili ya kuendeshea mashauri mbalimbali ambayo yamekuwa yakifunguliwa dhidi ya serikali.
“Hawa viongozi wetu Mama Samia hata wakati ule wa Hayati Dkt. Magufuli wanapata shida sana unakuta
wametenga kiasi cha fedha kwa ajili ya kuwekeza kwenye miundombinu au miradiya maendele lakini unakuta
nchiinashitakiwa na kwenda mahakamani hivyo serikali imejikuta ikitakiwa kutumia fedha nyingi sana kulipa
mawakili wanaoendesha mashauri hayo,” amesema Prof. Kabudi.
Aidha Waziri Kabudi amesema kuwa, mashauri ambayo yamekuwa zikifunguliwa yanailazimu nchi kulipa
mamilioni ya fedha ambayo yangetumika katika miradi mingine ya maendeleo kama ujenzi wa reli ya
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kisasa ya umeme (SGR), vituo vya afya nchi nzima,
bwawa la umeme la Nyerere Pamoja na Pamoja na
miradi mingine ya maendeleo.
“Hivi sasa tunapitia kipindi cha mpito lakini
baadaye nataka ofisi hii ndiyo iwe inasimamia
mashauri yote ya ndani na nje yanayofung7uliwa
eitha na Serikali au dhidi ya serikali naamini kwa
kufanya hivi tutafanikiwa tuu kama tutaendelea
kuimarisha Ofisi ya Wakali mkuu wa serikali,
amesema Prof. Kabudi.
Kwa upande wake, Wakili Mkuu wa serikali, Ndg.
Gabriel Malata,ameiomba Serikali kupitia Wizara
ya Katiba na Sheria, kuendelea kuwapatia mafunzo
mawakili hao ili kuendelea kuwajengea uwezo
katika uendeshaji wa mashauri madai na usuluhishi :
katika sekta ya Gesi na Madini ili mawakili hawa !
waweze kuiwakilisha serikali ipasavyo hasa
ukizingatia ukweli kuwa sasa nchi inaelekeza '
]
|
r
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katika uchumi wa kati wa juu na wanasheria wengi
hawana uelewa wa kutosha katika sekta hiyo.
Ndg. Malata ameongeza kuwa wanakabiliwa
na changamoto ya ukosefu wa watumishi 312
ambapo amedai waliopo ni 143 hivyo ameiomba
Serikali kuwasaidia watumishi Zaidi ili OWMS
iendee kutekeleza majukumua yake kwa weledi
zaidi.

Mkutano  hucho ulioandaliwa na OWMS
umewahusisha watumishi wote wa ofisi hiyo
kutoka mikoa kumi na sita 16 nzima na hapo kabla '
ulitanguliwa na mafunzo ya siku nne yaliyokuwa .
na lengo la kuwajengea uwezo Mawakili wa
serikali kutoka OWMS, TAMISEMI na Mashirika ya : LY
Umma katika uendeshaji wa Mashauri ya Madai na 2V AT s
Usuluhishi. .
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WAKILI MKUU WA SERIKALI

KATIKA UKUMBI WA
ITANO WA JAKAYA KIKNWETE - DODOMA

18 Juni, 2021

SERIKALI YADHAMIRIA KUPATA UFUMBUZI WA KUDUMU UHABA WA
WATUMISHI KATIKA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

Serikali kupitia Waziri wa Katiba na Sheria
imesema, imeazimia kuendelea kuimarisha
taasisi zote za utoaji haki hasa Mahakama pamoja
na kutatua changamoto zinazoikabili sekta hiyo,
hususani uhaba wa watumishi huku ikiwataka
Wanasheria wote wa umma nchini kuhakikisha
wanafanya mashauriano na Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kabla ya kuanza kuendesha na kusi-
mamia mashauri ya serikali.

leo na Waziri wa Katiba na Sheria, Profesa Para-
magamba Kabudi wakati akifungua mkutano wa
kwanza wa Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali na kusema Serikali itahakikisha ina-
zifanyia kazi changamoto zote zinazoikabili ofisi
hiyo ili kuhakikisha inajenga mazingira Rafiki kwa
watumishi wake.

Aidha, amesema katika kufanya mashauri yote
kupitia ofisi ya wakili wa Serikali itasaidia wao
kujipanga kisheria katika mashauri yao.Waziri
Kabudi ameeleza hali hiyo itasaidia Taifa kuondo-
kana na matumizi makubwa ya fedha kwa ajili ya
kulipa mawakili wa nje pale Taifa linapofunguli-
wa mashauri nje ya nchi kwa kuwa nchiimekuwa
ikitumia fedha nyingi kuendesha mashauri hayo.

“Nipende kuwaeleza hivi sasa tuendelea tu na
hiki kipindi cha mpito, lakini baadaye nataka ofisi
hii ndiyo iwe inasimamia Mashauri yote za seri-
kali yale ya ndani na nje tutafanikiwa kama tut-
aendelea kuimarisha Ofisi hii ya Wakali Mkuu wa
Serikali,” amesema Profesa Kabudi.

Hata hivyo amewataka mawakili wa mashirika
ya umma ambao wamekuwa wakisimamia kesi
mbalimbali kutoa taarifa kwa Ofisi ya Wakili Mkuu
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wa Serikali na siyo kusubiri hadi hali inapokuwa
mbaya. amesema, ipo haja ya kuwa na taasisi ya
mafunzo kwa Mawakili wa Serikali ambayo itatu-
mika kutoa mafunzo ya mara kwa mara ili kuimari-
sha utendaji kazi wao.

Katika hatua nyingine Waziri Kabudi, ametaka kuo-
na umuhimu wa matumizi ya lugha ya Kiswahili ka-
tika mahakama hapa nchini kwa kuweka istilahi na
misamiati ya kisheria katika suala zima la uende-
shaji mashauri mbalimbali nchini.

Naye Wakili Mkuu wa Serikali,Bwa. Gabriel Malata
ameiomba Serikali kupitia Wizara ya Katiba na She-
ria kuandaa programu za mafunzo ili kuwajengea
uwezo Mawakili wa serikali katika uendeshaji wa
madai ya Gesi na Madini katika kuelekea uchumi
wa Viwanda kutokana na wanasheria wengi hasa
wa serikali kutokuwa na uelewa wa kutosha katika
sekta hiyo.

Akielezea kuhusu changamoto nyingine zinazoika-
bili Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Ndg. Malata al-
izitaja changamoto hizo kuwa ni Pamoja na uhaba
wa vitebdea kazi ikwemo suala la upungufu wa
Watumishi, Magari machache Pamoja na upungu-
fu wa ofisi za mikoani.

“Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa sasa inaka-
biliwa na upungufu wa watumishi ambapo kwa
sasa ofisi inaowatumishi 143 wakati mabhitaji halisi
ni watumishi 312 wakati kuhusu magari ofisi inayo
magari 15 ambayo hayakidhi mahitaji ya ofisi kwa
sasa”. Alisema Ndg. Malata.
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OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI YAKUMBUSHWA KUZIN-
GATIA KANUNI, TARATIBU, MAADILI YAUTUMISHI WA UMMA NA

UTAWALA BORA

Na Dennis J. Buyekwa

iongozi wa ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

wamekumbushwa umuhimu wa kufanya kazi
kwa kufuata na kuzingatia Kanuni, Taratibu, Maadili
ya Utumishi wa Umma, Utawala Bora protokali na
Mawasiliano ikiwa ni hatua itakayosaidia kuongeza
ufanisi katika kutekeleza majukumu yao ya kila siku.
Wito huo umetolewa na Wakili Mkuu wa Serikali
Ndg. Gabriel Malata wakati akifungua mafunzo
ya siku nne (4) yenye lengo la kuwajengea uwezo
Wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali pamoja na kuwakumbusha umuhimu
wa kufanya kazi kwa kufuata Kanuni, Taratibu,
Maadili ya Utumishi wa Umma, Utawala Bora,
Protokali na Mawasiliano.
Wakili Mkuu wa Serikali aliendelea kuwakumbusha
wajumbe hao kuhusu umuhimu wa kufanya kazi
kwa upendo na amani miongoni mwa watumishi
kwa kuwa itasaidia kujenga mshikamano na
ushirikiano uliopo miongoni mwa watumishi ofisi
hapo hatua itakayosaidia kuongeza fanisi katika
utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku.
Aliwaagiza wajumbe hao pia kuhakikisha
wanawasimamia vyema watumishi walioko
chini yao huku wakiwapa ushirikiano pale
wanapotekeleza majukumu yao ya kila siku kwani
kwa kufanya hivyo itasaidia kuweza kuwajengea
uwezo hatua itakayosaidia watumishi hao
kutekeleza majukumu yao ipasavyo.
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Akizunguza mtoa maada wa kikao hicho Ndg.
Bw. Mluli Mahendeka watumishi wanalo jukumu
kubwa la kutunza siri za serikali hasa kwa yale
masuala muhimu yenye maslahi mapana ya
taifa, sambamba na hilo wajumbe hao pia
walikumbushwa umuhimu wa kulinda mali za
serikali kwa kuelezwa kuwa jukumu la kulinda mali
za serikali linaanza na mtumishi mwenyewe kwa
kuwa taarifa nyingi za ofisi anazo kichwani mwake.
Wakati wa kikao hicho aliwakumbusha wajumbe
kuwa usalama na uendeshaji wa shughuli za
serikali kwa kiasi kikubwa unamtegemea mtumishi
wa umma bila kujali nafasi yake, kwa kuwa vifaa na
nyenzo za uendeshaji wa shughuli zake za kila siku
vinasimamiwa na mtumishi mwenyewe. Hivyo,
watumishi walikumbushwa umuhimu wa kuwa
makini na vitendea kazi vyao ikiwa ni pamoja
na kutunza siri za serikali ili serikali na mali zake
ziendelee kuwa salama wakati wote.
aliwakumbusha wajumbe wote juu ya umhimu wa
kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia sheria
za nchi ili kuhakikisha maslahi ya nchi yanalindwa
kwa nguvu muda wote na kutekeleza majukumu
yao kwa weledi usiotiliwa shaka kwa namna yoyote
ile.

Akizungumza katika kikao hicho Mkuu wa Takukuru
mkoa wa Temeke Bw. Donasian Kessy alisema
kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wanaowajibu
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wa kuhakikisha wanapambana na vitendo vyote
vinavyosababisha rushwa kwa kuzingatia kuwa
rushwa ni adui wa haki.

“wajibu wa kupambana na rushwa ni jukumu la kila
mmoja, kwa kuwa kila mwananchi anaowajibu wa
kutoa taarifa juu ya vitendo vya rushwa.” alisema
Bw. Kessy.

Aliongeza kuwa, sambasamba na kutekeleza
majukuu yao bila upendeleo, woga, ubaguzi
wala huba ya aina yoyote. Vilevile watumishi
wanawajibika kutojihusisha na vitendo vya rushwa
Pamoja na kulinda Tunu za zaifa ambazo ni uhuru,
amani na umoja.
WajumbewaMenejimentiyaOWMSwalikumbushwa
kuwa ili kuhakikisha wanapambana na vitendo
vya rushwa ni wajibu wao kama viongozi wa ofisi
kuhakikisha wanakuza uzalendo miongoni mwa
watumishi wanaowasimamia, ikiwa ni Pamoja
na kubadilisha fikra za watumishi wa OWMS
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sambamba na kuwahamasisha watumishi hao
kutekeleza majukumu yao kwa upendo, amani,
uadilifu na kufuata maadili ya utumishi wa Umma,
utawala bora Pamoja na Haki za binadamu.

Nao wajumbe waliohudhuria mafunzo hayo
wameishukru ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
kwa kuwaandilia mafunzo hayo kwa kusema
kuwa mafunzo hayo ni muhimu na yamekuja
muda mwafaka kwani yatasaidia kuwarahisishia
utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku, huku
wakiiomba ofisi hiyo kuandaa mafunzo mengine
kama hayo kwa lengo la kuwaongezea uelewa wa
masuala mbalimbali.

Maada nyingine zilizotolewa katika wakati wa kikao
kazi hicho ni Pamoja na umuhimu wa Mawasiliano
mahala pa kazi, Majukumu ya Viongozi wa Umma
katika Usimamizi wa Utumishi wa Umma, ltifaki
na Etiquette Pamoja na elimu kuhusu Masjala
Mtandao.




TANZIA

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inasikitika kutangaza
kifo cha Mtumishi wake Bi. Judith Mawi (Mwandishi

Mwendesha Ofisi) kilichotokea tarehe 25/02/2021
nyumbani kwake Boko Basihaya - Dar es Salaam.
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OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
10 Barabara ya Kivukoni

S.L. P 71554

11101 DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2127384
Fax: +255 22 2127385
Nukushi: www.o0sg.go.tz
Barua pepe: info@o0sg.go.tz

ANUANI ZA POSTA NA MAENEO ZILIPO
OFISI ZA WAKILI MKUU WA SERIKALI MIKOANI

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S. L. P 1902

41218 DODOMA

Jengo la Katiba na Sheria (UDOM)
Barua pepe: dodoma@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

S.L. P 1280

63114 MTWARA

Lilokuwa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara
Barua pepe: mtwara@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

S. L. P 595

51108 IRINGA

Lilokuwa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Iringa
Barua pepe: iringa@o0sg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S. L. P 564

57101 SONGEA

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: ruvuma@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P60

21101 TANGA

Jengo la Bandari

Barua pepe: tanga@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S. L. P 202

25101 MOSHI

Jengo la TRA Moshi

Barua pepe: kilimanjaro@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P66

23101 ARUSHA

Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
Barau pepe: arusha@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P172

47101 KIGOMA

Jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma
Barua pepe: kigoma@osg.go.tz

: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: 5. L. P130

{ 31101 MUSOMA

: Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
Barua pepe: mara@osg.go.tz

: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: 5, L. P'3%4

: 33101 MWANZA

i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: mwanza@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

i S.L.P106

: 35102 BUKOBA

: Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Muhakiki Mali
Barua pepe: kagera@osg.go.tz

: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: S.L.P43

i 37101 SHINYANGA

: Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

: Barua pepe: shinyanga@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

S.L.P119

| 45112 TABORA
i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: tabora@osg.go.tz

: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: S.L. P321

i 55103 SUMBAWANGA

¢ Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: rukwa@osg.go.tz

i OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
2 5. L.P710

i 53107 MBEYA

¢ Jengo la Madini

: mbeya@osg.go.tz




